Có được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế?

Thứ Hai, 09/10/2017, 08:18 [GMT+7]

Có được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế?

Hỏi: Công ty tôi có một số khoản chi có tính chất phúc lợi cho người lao động như: hiếu, hỷ, chi cho người lao động đi nghỉ mát... Xin hỏi, các khoản chi này có được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp không?


Trả lời: Vấn đề bạn hỏi, chúng tôi xin trả lời như sau: căn cứ điểm 30, khoản 2, Điều 4 Thông tư số 96/2015/TT-BTC của Bộ Tài chính, các khoản chi có tính chất phúc lợi chi trực tiếp cho người lao động như: chi đám hiếu, hỷ của bản thân và gia đình người lao động; chi nghỉ mát, chi hỗ trợ điều trị; chi hỗ trợ bổ sung kiến thức học tập tại cơ sở đào tạo; chi hỗ trợ gia đình người lao động bị ảnh hưởng bởi thiên tai, địch họa, tai nạn, ốm đau; chi khen thưởng con của người lao động có thành tích tốt trong học tập; chi hỗ trợ chi phí đi lại ngày lễ, Tết cho người lao động... được tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế. Tuy nhiên, tổng số chi có tính chất phúc lợi nêu trên không quá 1 tháng lương bình quân thực tế thực hiện trong năm tính thuế của doanh nghiệp.


N.K (Theo Website của Tổng cục Thuế)

.

các thông tin tiện ích