Quyền nộp đơn khởi kiện lại vụ án

Thứ Năm, 31/08/2017, 23:59 [GMT+7]

Quyền nộp đơn khởi kiện lại vụ án

Hỏi: Cách đây 5 năm, tôi là nguyên đơn khởi kiện vụ án chia tài sản chung (là di sản thừa kế đã hết thời hạn 10 năm kể từ thời điểm mở thừa kế). Tuy nhiên sau đó, tòa án đã ra quyết định đình chỉ giải quyết vụ án và trả lại đơn khởi kiện với lý do chưa đủ điều kiện khởi kiện chia tài sản chung. Xin hỏi, hiện nay, theo các đạo luật mới về dân sự, tôi có được quyền nộp đơn khởi kiện lại?


Nguyễn Th. (huyện Cam Lâm)


Trả lời: Về vấn đề này, Tòa án nhân dân Tối cao đã hướng dẫn như sau: đối với những vụ án dân sự chia tài sản chung là di sản thừa kế đã hết thời hạn 10 năm kể từ thời điểm mở thừa kế mà trước ngày 1-1-2017 tòa án đã ra quyết định đình chỉ giải quyết vụ án, trả lại đơn khởi kiện vì chưa đủ điều kiện khởi kiện chia tài sản chung; nhưng theo quy định tại khoản 1 Điều 623, điểm d khoản 1 Điều 688 Bộ luật Dân sự năm 2015, thời hiệu khởi kiện vụ án chia thừa kế đối với di sản thừa kế đó vẫn còn, thì người khởi kiện có quyền nộp đơn khởi kiện yêu cầu chia di sản thừa kế theo quy định tại điểm d khoản 1 Điều 688 và điểm d khoản 3 Điều 192 Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2015 và tòa án xem xét thụ lý, giải quyết theo thủ tục chung.


Như vậy, ông có quyền nộp đơn khởi kiện yêu cầu chia di sản thừa kế theo quy định nêu trên.


Luật sư Nguyễn Hồng Hà

 

.

các thông tin tiện ích