Xử lý vi phạm về quy định kinh doanh bất động sản

Chủ Nhật, 09/07/2017, 21:53 [GMT+7]

Hỏi: Qua nội dung chất vấn - trả lời chất vấn tại phiên họp HĐND  vừa được Báo Khánh Hòa phản ánh: việc chuyển nhượng đất nền, huy động vốn bằng hình thức kinh doanh bất động sản (BĐS) hình thành trong tương lai tại Dự án Khu biệt thự cao cấp Ocean View Nha Trang... là không đúng quy định pháp luật, gây thiệt hại cho người dân. Xin hỏi chủ đầu tư đã vi phạm trong lĩnh vực kinh doanh BĐS như vậy sẽ bị xử lý như thế nào theo pháp luật?


                    Phạm Văn T. (phường Vĩnh Hòa, TP. Nha Trang)


Trả lời: Chủ đầu tư dự án chưa có đủ điều kiện để kinh doanh BĐS hình thành trong tương lai nhưng vẫn tiến hành hoạt động kinh doanh là vi phạm về kinh doanh BĐS sẽ phải bồi thường (nếu gây thiệt hại) và bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định của pháp luật về xử phạt vi phạm hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của  Bộ luật Hình sự, cụ thể:


- Hành vi “vi phạm quy định về huy động vốn hoặc mua bán theo hình thức ứng tiền trước trong đầu tư xây dựng đối với dự án phát triển nhà ở, dự án kinh doanh BĐS; vi phạm quy định về chuyển nhượng dự án kinh doanh BĐS” được quy định Khoản 2, Khoản 3, Điều 35 Nghị định 121/2013/NĐ-CP ngày 10-10-2013 về vi phạm quy định về kinh doanh BĐS, chủ đầu tư có thể bị phạt tiền từ 60 đến 150 triệu đồng. Ngoài ra, còn bị buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm hành chính.


Trường hợp có hành vi gian dối huy động vốn, chuyển nhượng nhằm chiếm đoạt tài sản có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội Lừa đảo chiếm đoạt tài sản theo quy định tại điều 139 Bộ luật Hình sự năm 1999.


Luật sư Nguyễn Hồng Hà

.

các thông tin tiện ích

.
31442