Bộ đội biên phòng được quyền xử phạt hành chính

Thứ Sáu, 07/04/2017, 23:24 [GMT+7]

Hỏi: Vừa qua, con tôi bị Bộ đội Biên phòng (BĐBP) xử phạt hành chính do đánh bắt thủy sản bằng hình thức giã cào. Xin hỏi, BĐBP có quyền xử phạt hành chính?


Lê Hùng Lâm (TP. Cam Ranh)


Trả lời: Thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính của BĐBP được quy định tại Điều 40 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012.  Cụ thể như sau:


- Thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính của chiến sĩ BĐBP đang thi hành công vụ: phạt cảnh cáo; phạt tiền đến 1% mức tiền phạt tối đa đối với lĩnh vực tương ứng nhưng không quá 500.000 đồng.


- Thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính của Trạm trưởng, Đội trưởng của chiến sĩ BĐBP đang thi hành công vụ: phạt cảnh cáo; phạt tiền đến 5% mức tiền phạt tối đa đối với lĩnh vực tương ứng nhưng không quá 2,5 triệu đồng.


- Thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính của Đồn trưởng Đồn biên phòng, Hải đội trưởng Hải đội biên phòng, Chỉ huy trưởng Tiểu khu biên phòng, Chỉ huy trưởng biên phòng Cửa khẩu cảng: phạt cảnh cáo; phạt tiền đến 20% mức tiền phạt tối đa đối với lĩnh vực tương ứng quy định tại Điều 24 của luật này nhưng không quá 25 triệu đồng; tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính có giá trị không vượt quá 25 triệu đồng;


- Thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính của Chỉ huy trưởng BĐBP cấp tỉnh, Chỉ huy trưởng Hải đoàn biên phòng trực thuộc Bộ Tư lệnh BĐBP: phạt cảnh cáo; phạt tiền đến mức tối đa đối với lĩnh vực tương ứng; tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề có thời hạn hoặc đình chỉ hoạt động có thời hạn; tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính; áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả.


Như vậy, BĐBP có quyền xử phạt hành chính. Do đó, cơ quan này xử phạt hành vi vi phạm hành chính của con ông là đúng quy định.


Luật gia Minh Hương

.

các thông tin tiện ích

.
31442