Điều kiện thanh toán không dùng tiền mặt

Chủ Nhật, 12/03/2017, 21:38 [GMT+7]

- Hỏi: Khi mua hàng công ty viết séc thanh toán cho nhà cung cấp, sau đó nhà cung cấp mang séc đến ngân hàng nơi công ty mở séc để nhận tiền mặt. Vậy, hình thức thanh toán như vậy có đáp ứng điều kiện để được khấu trừ thuế giá trị gia tăng (GTGT) đầu vào không?


- Trả lời: Trường hợp thanh toán bằng séc như trình bày của công ty do không thực hiện việc chuyển tiền từ tài khoản của công ty (bên mua) sang tài khoản của nhà cung cấp (bên bán) là không đáp ứng điều kiện thanh toán không dùng tiền mặt để được khấu trừ thuế GTGT đầu vào theo quy định tại Khoản 3 Điều 15 Thông tư số 219/2013 ngày 31-12-2013 (đã được sửa đổi bổ sung tại Thông tư số 173/2016 ngày 28-10-2016) của Bộ Tài chính.


Để đáp ứng điều kiện thanh toán không dùng tiền mặt trong trường hợp thanh toán bằng séc, công ty phải chỉ định số tiền trên tờ séc phải thanh toán bằng chuyển khoản vào tài khoản thanh toán của người thụ hưởng theo quy định tại Khoản 8 Điều 7 Thông tư 22/2015/TT-NHNN ngày 20-11-2015 của Ngân hàng Nhà nước Việt Nam quy định về hoạt động cung ứng và sử dụng séc.

ĐỖ LÊ THÙY TRANG
(Phòng Tuyên truyền và Hỗ trợ người nộp thuế Cục Thuế tỉnh Khánh Hòa)

 

.

các thông tin tiện ích